Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Chùm ảnh: Tiềm năng du lịch đảo Lý Sơn - Page 2 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Chùm ảnh: Tiềm năng du lịch đảo Lý Sơn - Page 2 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 3 trang]

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
First topic message reminder :

Với gần 100 di tích văn hóa, lịch sử và thắng cảnh, Lý Sơn hứa hẹn là một điểm du lịch nhân văn và nghỉ dưỡng

Đảo Lý Sơn là một huyện đảo thuộc tỉnh Quảng Ngãi với diện tích gần 10km2, gồm 3 xã: An Vĩnh, An Hải (nằm trên Đảo Lớn) và An Bình (Đảo Bé).

%name
Tàu khách An Vĩnh đón khách hằng ngày từ bến tàu Sa Kỳ, đi khoảng 1 tiếng là tới Lý Sơn

%name
quan cảnh Lý Sơn nè!

%name
%name
%name
%name
%name
%name
%name
%name
Người dân trên đảo sống nhờ vào đánh bắt hải sản và trồng hành, tỏi.

Theo Tiến sĩ Nguyễn Đăng Vũ – Phó Giám đốc Sở Văn hoá-Thể thao và Du lịch Quảng Ngãi, đảo Lý Sơn có gần 100 di tích văn hóa-danh thắng có giá trị lịch sử to lớn.

%name
Đình làng An Hải, di tích lịch sử cấp quốc gia

%name
Cột Đình làng An Hải với hoa văn độc đáo

%name
Chùa Hang, di tích lịch sử cấp quốc gia

Chùa Hang, tên chữ là Khổng thiên thạch tự (Chùa Hang đá trời sinh). Chùa nằm trong một hang đá tự nhiên (trời sinh), vốn là một hang đá lớn nằm trong lòng núi Thới Lới, hình thành từ nham thạch của núi lửa thời tiền sử, hướng ra biển Đông. Hang dài 24 m, trần hang cao 3,2 m, diện tích chừng 480 m². Ngay trước chùa có những cây bàng biển cổ thụ hàng trăm năm tuổi, có hình thù kỳ quái và tượng Phật bà Quán Thế Âm hướng ra biển Đông phù hộ cho chuyến đi biển của ngư dân đảo luôn bình yên trở về. Chùa không có sư trụ trì, nên dân làng còn gọi là Chùa không sư.

%name
Cây bàng biển (phong ba) cổ thụ

%name
Tượng Phật bà Quán Thế Âm hướng ra biển Đông phù hộ cho chuyến đi biển của ngư dân

Ngày 13/7/2007, Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Ngãi đã ra quyết định công nhận Tuyến du lịch biển đảo Lý Sơn gồm các điểm du lịch tại huyện Lý Sơn theo các tuyến: Chùa Hang, Đình làng An Hải, Chùa Đục, Miệng núi Lửa, di tích lịch sử Hải đội Hoàng Sa - Trường Sa, Âm linh tự và một số nhà cổ tại huyện Lý Sơn

%name
Đình làng An Vĩnh, di tích lịch sử cấp tỉnh

Âm linh tự và mộ lính Hoàng Sa, với đài tưởng niệm Chiến sĩ trận vong. Nơi đây ngày 16/3 âm lịch hằng năm tổ chức Lễ Khao lề Thế lính, tục lệ truyền thống tiễn những người lính đi canh giữ đảo và cúng giỗ cho những người không trở về

%name
Bãi biển Lý Sơn

%name
Làng quê bình yên

%name
%name
%name
%name
Khi lưu trú trên đảo, du khách sẽ được thưởng thức các món hải sản tươi ngon và bổ dưỡng

%name
%name
Lý Sơn có nhiều loại ốc độc đáo mà nơi khác không có

Tuy nhiên, tuyến du lịch Lý Sơn hiện thời chỉ dành cho những người thích du lịch khám phá, do dịch vụ nghỉ ngơi ở đây còn hạn chế./.

Việt Báo (Theo VOVnews)
(Bài viết có sự thay đổi và chỉnh sửa bởi thanhhai)

Được sửa bởi thanhhai ngày Sat Oct 23, 2010 5:11 pm; sửa lần 1.

https://www.facebook.com/daothanhhai.cosmetic

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
angel_cry đã viết: mấy người có rẫy ở dòng sỏi cần phải học hỏi gia đình anh nhiều rùi !!!! có gì anh chỉ giáo thêm !!!!
thế cho em hỏi gia đình anh làm rẫy thì lấy đất ở đâu để trồng vậy ?!?!?
chở từ đất liền ra ah ?!? anh có thể chỉ cho mọi người cách lấy đất ở đâu để không bị gọi là phá hoại anh nhé !!!thanks anh nhiều
p/s : anh thanh long nên lập một topic riêng để hỗ trợ nguời nông dân cách làm rẫy mà không phải "phá" đất như thế !!!! rất ý nghĩa đấy !!
Nhóc à, nhóc còn trẻ (19t) nên nói năng nông nỗi và bồng bột quá, anh ko rãnh để tranh cãi với nhóc đâu. Anh lấy dòng Sỏi ra để làm ví dụ điển hình thôi. Còn theo anh được biết thì bây giờ chính quyền đã quy hoạch khu vực được lấy đất bồi rẫy rồi!
Như anh đã nói, những gì anh nói ra ở đây, ko phải chê trách mà là để cảnh báo thôi!!! Còn việc có hiểu và nhận thức được hay ko là tuỳ vào các bạn!

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Em rất buồn khi mọi người cải vã như thế, em xin lỗi trước tất cả mọi người, niếu em mà không pos bài này thì sẽ không nên nỗi như vậy. Hoà khí của nhưng người con thân yêu của quê hương rối tung .
>>>>> EM XIN LỖI>>>>>>>

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Niếu anh p.thanglong thắc mắc quá nhiều xin mời anh vào đây :http://vietbao.vn/Kham-pha-Viet-Nam/Chum-anh-Tiem-nang-du-lich-dao-Ly-Son/80107318/152/
nói có sách mách có chứng anh vào đi rồi sẽ rõ nhé!

ngocthau007

ngocthau007
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
thanhhai đã viết:Em rất buồn khi mọi người cải vã như thế, em xin lỗi trước tất cả mọi người, niếu em mà không pos bài này thì sẽ không nên nỗi như vậy. Hoà khí của nhưng người con thân yêu của quê hương rối tung .
>>>>> EM XIN LỖI>>>>>>>
tác giả bài viết không có lỗi ( bài viết cũng hay )!!! lỗi này thì không của 1 riêng ai, nhưng nếu mọi người bít nhường nhịn nhau chút ít thì sẽ không có tranh cãi nhau như thế này. nhưng: có tranh cãi mới rút ra được nhìu kinh nghiệm. mới bít được Lý Sơn đang cần ji, và phải làm như thế nào để khắc phục những tình trạng như thế !!!

https://www.facebook.com/

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH

Chú em bồng bột và nông nổi quá, Anh là nông dân chân chính nè, từ năm 6 tuổi đã theo ba anh đi tưới nước hành 1,2 giờ sáng nè, nhà anh làm có lúc 8 sào tỏi/năm nè, hiện giờ có 2 máy bơm nước: 1 đông phong 6 và 1 đông phong 12 nè, em muốn chỉ cách trồng hành tỏi ko anh chỉ cho, nhưng nói thật với em, nhà anh ko có "phá" như vậy!
Anh p.thanglong là nông dân chính hiệu thì anh phải hiểu vấn đề non giải của nông dân LÝ SƠN ta hiện nay như thế nào, không phải là bây giờ mới nói để cảnh báo, mà nó đã được báo động từ lâu rồi, từ chính quyền cho đến nhân dân đã nhận thức được nhưng chưa có cách giải quyết cho lợi ích lâu dài về sau, nên mới xảy ra tình trạng " phá " như anh đã nói, noiaybinhyen không hiểu và rất tò mò về phương thức " phá " của nhà anh như thế nào có hợp lý hơn những nông dân khác không ??? nếu nhà anh có phương thức " phá " hợp lý như vậy sao không mách cho nông mình " phá " với để cải thiện môi trường ĐẤT bây giờ.

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Bãi biển thì quá ư là bẩn đúng không anh p.thanglong nhưng mà anh là người dân ở đây anh không thấy Lý Sơn mình có nơi nào để xử lý rác hay không?
Địa hình như thế nào? đâu phải ở đất liền đâu, rác mà xử lý được thì đâu đến lược anh phản ánh. Anh có nhiều ý dungd nhưng mà anh khai thác ý đúng của anh chưa hợp lý. Anh p.thanglong có giải pháp nào để cứu nguy môi trường LÝ SƠN không?
chỉ giáo cho mọi người biết với. Niếu được thì thank anh nhiều.

╬khoadkt╬

╬khoadkt╬
Cựu BQT
thanhhai đã viết:Em rất buồn khi mọi người cải vã như thế, em xin lỗi trước tất cả mọi người, niếu em mà không pos bài này thì sẽ không nên nỗi như vậy. Hoà khí của nhưng người con thân yêu của quê hương rối tung .
>>>>> EM XIN LỖI>>>>>>>
ko, anh tuyên dương tinh thần của bạn thanhhai, cố gắn đóng góp cho 4rum và quê hương nhé!

http://vn.360plus.yahoo.com/kata_1412646/

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Dạ em cảm ơn anh đã cổ vũ và ủng hộ tinh thần của em. em xin hứa với anh là em sẽ góp hết sức của mình(có thể) vào 4rum để 4rum ngày càng phát triển, tiến bộ và văn hoá.

bof(business of future)

bof(business of future)
Level 2
Level 2
rất tốt đấy, thấy tinh thần đồng đội rồi đế

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
đoàn kết đoàn kết đại đoàn kết !!!dù có những suy nghĩ trái chiều nhau về vấn đề gì đó nhưng tất cả đều là con dân đất đảo mà!!! WE ARE A BIG FAMILY woa

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
noiaybinhyen đã viết:

Chú em bồng bột và nông nổi quá, Anh là nông dân chân chính nè, từ năm 6 tuổi đã theo ba anh đi tưới nước hành 1,2 giờ sáng nè, nhà anh làm có lúc 8 sào tỏi/năm nè, hiện giờ có 2 máy bơm nước: 1 đông phong 6 và 1 đông phong 12 nè, em muốn chỉ cách trồng hành tỏi ko anh chỉ cho, nhưng nói thật với em, nhà anh ko có "phá" như vậy!
Anh p.thanglong là nông dân chính hiệu thì anh phải hiểu vấn đề non giải của nông dân LÝ SƠN ta hiện nay như thế nào, không phải là bây giờ mới nói để cảnh báo, mà nó đã được báo động từ lâu rồi, từ chính quyền cho đến nhân dân đã nhận thức được nhưng chưa có cách giải quyết cho lợi ích lâu dài về sau, nên mới xảy ra tình trạng " phá " như anh đã nói, noiaybinhyen không hiểu và rất tò mò về phương thức " phá " của nhà anh như thế nào có hợp lý hơn những nông dân khác không ??? nếu nhà anh có phương thức " phá " hợp lý như vậy sao không mách cho nông mình " phá " với để cải thiện môi trường ĐẤT bây giờ.
OK, nếu vậy anh chỉ cho nhé!
Gia đình anh "phá" bằng cách: Nhà anh có tất cả 3 anh em trai, cả 3 trước đây đều là nông dân trồng hành tỏi, nhưng hiện giờ cả 3 anh em nhà anh đều học hành ra trường và tất cả đều đang sinh sống và làm việc tại TP. HCM, ko còn ai ở LS làm hành tỏi nữa, chỉ còn ba mẹ già của anh ở nhà, mẹ anh thì quét rác ở chợ để kiếm sống rồi, nên..., nhà anh chọn cách "phá" như vậy đấy!!!

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
thanhhai đã viết:Bãi biển thì quá ư là bẩn đúng không anh p.thanglong nhưng mà anh là người dân ở đây anh không thấy Lý Sơn mình có nơi nào để xử lý rác hay không?
Địa hình như thế nào? đâu phải ở đất liền đâu, rác mà xử lý được thì đâu đến lược anh phản ánh. Anh có nhiều ý dungd nhưng mà anh khai thác ý đúng của anh chưa hợp lý. Anh p.thanglong có giải pháp nào để cứu nguy môi trường LÝ SƠN không?
chỉ giáo cho mọi người biết với. Niếu được thì thank anh nhiều.
Ko phải là ko có nơi nào để xử lý rác, mà là ko chịu khó tìm thôi, chứ TL thấy như: khu vực Đá Hai, hay khu vực gần nghĩa địa An Vĩnh, đó là những khu vực nằm cách xa khu dân cư, chọn nơi này làm nơi tập kết rác và xử lý thì ít ảnh hưởng đến khu dân cư, mà nếu có ảnh hưởng thì phải giải toả, đền bù và di dời dân. không thể cứ làm mà có một vài người phản đối là dừng hoặc huỷ, người dân cũng phải biết chấp nhận hi sinh một chút lợi ích cá nhân vì lợi ích chung và tương lai của cả cộng đồng!!!

Được sửa bởi p.thanglong ngày Wed Oct 27, 2010 10:22 am; sửa lần 1.

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
Kính thưa tất cả các bạn đồng hương thân mến (và những người ko thân mến)
TL vào đây chỉ để tranh luận chứ ko tranh cãi nhé!!!
Bắt nguồn từ topic của bạn Thanh Hai, TL đọc thấy còn bất cập, nên TL mới phản biện bằng từ: tỉnh mơ, sau đó TH "tấn công" lại với những từ ngữ ko đc thân thiện (tuổi trẻ mà) vừa đọc, TL sốc đến mức định xoá tài khoản và ko tham gia nữa, nhưng mà,.......!!!
Topic của bạn Thanh Hai sau 1 tgian tranh luận, đã trở thành đề tài mới: Môi trường và Du Lịch Lý Sơn; Đã là đề tài tranh luận thì phải có ý kiến phản biện, đối lập, có lẽ các bạn chưa quen với việc bị người khác phản biện nên mới có phản ứng như vậy. Còn như TL đã nói, TL ko phủ nhận phong cảnh LS đẹp và đặc biệt. TL chỉ nói là nó chưa đủ để thu hút khách du lịch như các bạn nghĩ, đã vậy mà người dân thì cứ ra sức tàn phá thì tương lai sẽ ra sao?!?!?!
TL rất buồn khi các bạn là thế hệ trẻ sống trong thời đại mà công nghệ thông tin truyền thông phát triển như vũ bảo cùng với internet mọi lúc mọi nơi, vậy mà các bạn cho rằng việc tàn phá môi trường và cảnh quan như vậy là việc tất nhiên, trước giờ vẫn vậy. Nếu các bạn nhận thức được điều đó là sai, sao các bạn ko thử nghĩ "Chúng ta cần phải thay đổi" Nếu nghĩ được (hay gọi là tư duy) "Chúng ta cần phải thay đổi" thì các bạn sẽ nghĩ được " Chúng ta phải thay đổi như thế nào, thay đổi bắt đầu từ đâu"
Một cánh ém nhỏ bé như TL thì khó mà làm được việc gì, Nhưng TL tin có rất nhiều người cũng có nhận xét như TL, có điều, họ ko lên tiếng mà thôi!
Việc lấy đất bồi rẫy, theo TL được biết là cách đây vài năm, Xà An Vĩnh đã có quy hoạch khu vực đc khai thác đất thịt rồi, ko biết bây giờ có còn ko?!

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
ngocthau007 đã viết:
>>>>> EM XIN LỖI>>>>>>>
Chú xin lỗi ai thì anh ko biết, riêng anh thì anh ko trách chú đâu nhé!

tác giả bài viết không có lỗi ( bài viết cũng hay )!!! lỗi này thì không của 1 riêng ai, nhưng nếu mọi người bít nhường nhịn nhau chút ít thì sẽ không có tranh cãi nhau như thế này. nhưng: có tranh cãi mới rút ra được nhìu kinh nghiệm. mới bít được Lý Sơn đang cần ji, và phải làm như thế nào để khắc phục những tình trạng như thế !!!
Có phản biện và so sánh mới biết được mình tốt hay xấu, mới biết được mình đang đứng ở đâu,...!!!!

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH
oK, nếu vậy anh chỉ cho nhé!
Gia đình anh "phá" bằng cách: Nhà anh có tất cả 3 anh em trai, cả 3 trước đây đều là nông dân trồng hành tỏi, nhưng hiện giờ cả 3 anh em nhà anh đều học hành ra trường và tất cả đều đang sinh sống và làm việc tại TP. HCM, ko còn ai ở LS làm hành tỏi nữa, chỉ còn ba mẹ già của anh ở nhà, mẹ anh thì quét rác ở chợ để kiếm sống rồi, nên..., nhà anh chọn cách "phá" như vậy đấy!!!
Như thế thì còn gì để nói nữa nhỉ, ở đây không phải là mọi người bát bỏ hay không đồng tình với vấn đề anh nêu lên. Thật ra noiaybinhyen nghĩ nếu là người dân LÝ SƠN thì ai ai cũng nghĩ như anh thôi, và cũng có chút nhộn tai với những lời ca ngợi hơi phi thực tế về hiện trạng bây giờ, nhưng sở dĩ người ta không đưa ý kiến lên như anh tại vì người ta nghĩ rằng " nước đỗ lá môn "
Còn ở diễn đàn này chỉ dừng lại ở góc độ giới thiệu, cập nhập nhập thông tin hằng ngày, và nơi giao lưu, nên vấn đề anh nêu lên thì nó không nằm trong sự kiểm soát của diễn đàn, sẽ xảy ra tranh cải mất hòa khí với nhau.
Nên anh thông cảm !!!

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
noiaybinhyen đã viết:
oK, nếu vậy anh chỉ cho nhé!
Như thế thì còn gì để nói nữa nhỉ, ở đây không phải là mọi người bát bỏ hay không đồng tình với vấn đề anh nêu lên. Thật ra noiaybinhyen nghĩ nếu là người dân LÝ SƠN thì ai ai cũng nghĩ như anh thôi, và cũng có chút nhộn tai với những lời ca ngợi hơi phi thực tế về hiện trạng bây giờ, nhưng sở dĩ người ta không đưa ý kiến lên như anh tại vì người ta nghĩ rằng " nước đỗ lá môn "
Còn ở diễn đàn này chỉ dừng lại ở góc độ giới thiệu, cập nhập nhập thông tin hằng ngày, và nơi giao lưu, nên vấn đề anh nêu lên thì nó không nằm trong sự kiểm soát của diễn đàn, sẽ xảy ra tranh cải mất hòa khí với nhau.
Nên anh thông cảm !!!

noiaybinhyen
nói đúng đó chúng ta hãy vì quê hương thân yêu vì cuộc sống tươi đẹp vì 4rum
Các bạn hãy góp thật nhiều sức mình vào 4rum nhé, tranh cải cũng tốt. Cứ tranh cỉa để đưa ra nhưng ưu diểm và khuyết điểm để mọi người chia sẽ mới biết mình ai.
Ở trên dời này ai cung không toàn vẹn hết!
cảm ơn.......!.....

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
]color=green] Thật ra noiaybinhyen nghĩ nếu là người dân LÝ SƠN thì ai ai cũng nghĩ như anh thôi, và cũng có chút nhộn tai với những lời ca ngợi hơi phi thực tế về hiện trạng bây giờ, nhưng sở dĩ người ta không đưa ý kiến lên như anh tại vì người ta nghĩ rằng " nước đỗ lá môn "
Nên anh thông cảm !!!
[/color][/color]
Cũng vì biết sai, biết xấu nhưng ko ai lên tiếng phản đối nên thế hệ đi sau nối tiếp thế hệ đi trước cứ làm,ko biết theo đà này thì tương lai LS sẽ ra sao đây!
Các bạn cứ mãi mê ca ngợi, giới thiệu mà vô tình quên rằng: "Rác ngập tràn bãi biển Lý Sơn" như Dân trí đã đăng. Biết rằng đó là trách nhiệm của những người lãnh đạo,nhưng chúng ta cũng phải lên tiếng chứ, ko lẽ cứ im lặng mãi sao?!
Những ý kiến mà TL tham gia với tinh thần phản biện và tranh luận (đó là đặc điểm của diễn đàn mà) để các bạn nhìn nhận và hành động, cùng nhau kiến thiết, xây dựng Lý Sơn ngày càng xanh-sạch-đẹp hơn!
Vì vậy, bên cạnh ca ngợi và giới thiệu, các bạn cũng phải phản ánh thực tế, phản đối việc làm gây hại và tàn phá môi trường Lý Sơn chứ!!!

vanthanh6642

vanthanh6642
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Mình vốn ko muốn bàn luận cho lắm nhưng thấy mọi người bàn tán quá nên Thạnh có chút ý kiến:
Thứ nhất: 4rum là nơi để các bạn đồng hương trao đổi,bàn luận nhiều lĩnh vực về Quê hương đất Đảo.Các bạn tham gia vào 4rum là góp phần cho 4rum thêm lan tỏa vững mạnh và nhiều người biết đến.vì vậy dù có tranh luận hay góp ý các bạn nên tôn trọng lẫn nhau,góp ý với sự chân tình,đúng mực.như vậy sẽ hay và các thành viên sẽ ko có sự gắn kết ko gây xích mích nhau làm cho forum mất đi vẻ đẹp của nó.Hơn nữa những người nơi khác khi vào 4rum sẽ co những cảm nhận ko tốt về nó.
Thứ hai:thay vì các bạn online để tranh cải thì sẽ chẳng được gì mà làm cho mọi vấn đề rối tung và còn thêm phức tạp. Những bạn nào quan tâm đến vấn đề "Môi Trường & Du Lịch" Đảo Lý Sơn thì cần tìm hiểu lập ra những kế hoạch cụ thể,Post Kế hoạch đó lên để mọi người góp ý rồi kêu gọi đông đảo các bạn tham gia.
Nói tóm lại,Hiện tại Đảo mình còn rất nhiều vấn đề nan giải cần mọi người tìm ra phương án"Cụ thể" thực thi được như:
+phủ xanh đồi trọc:
+rác thải quanh đảo,rác thải sinh hoạt
+nạn khai thác cát biển
+cây xanh dọc các tuyến đường
+khai thác tiềm năng du lịch của Đảo thế nào?
+lạm dụng thuốc trừ sâu ảnh hưởng đến chất lượng của tỏi
+cách thức đánh bắt cá an toàn,hiệu quả
+...........nhiều vấn đề khác nữa
hy vọng các bạn có kế hoạch khả thi.Có gì không đúng xin mọi người đóng góp
Chúc thành viên 4rum có một buổi chiều vui vẻ!@@@@@

vandayit

vandayit
Ban ĐH
 Ban ĐH
Mình thấy thú vị khi các bạn cùng nhau bàn bạc một đề tài sâu sắc đến thế này, mình nghĩ các bạn nào cũng mong muốn quê hương Lý Sơn mình rạng rỡ - xanh -sạch - đẹp - hiện đại mang tên một hòn đảo có nhiều tìm năng lớn, kinh tế lớn, một đảo Du lịch sinh thái biển thu hút khách thập phương, có cơ sở vật chất, điện nước đầy đủ.... đó là điều mong muốn nhất ở nhiều tầng lớp nhân dân huyện đảo. Đây cũng như là một hội đồng để thảo luận đề cương, luận án, giáo án cuối cùng đưa ra phương án đúng mới trình lên quý cấp từ địa phương đến Trung ương xem xét hổ trợ, đầu tư cho đảo nhỏ Lý Sơn...
................................Vì các bạn ở đây là trí thức trẻ có học vị và có tầm hiểu biết sâu rộng đồng thời có trách nhiệm với đảo quê hương là điều đáng mừng lắm, ông cha ta rất hãnh diện cho con cháu xứng danh "là con Rồng cháu Tiên" đó...........................
...................................thân ái..................................

TiaSet

TiaSet
Level 1
Level 1
Hí hí....nghe có vẻ hấp dẫn quá nhỉ !^^!
Tôi được biết,trong 4rum không ít người có sở thích kết bạn và mình lun đáp ứng điều đó...!
......tia_set@rocketmail.com.........

" nhanh chân không sợ lỡ đò đấy các bạn "

mong mún được trao đổi và học hỏi =.= ^^!

TiaSet

TiaSet
Level 1
Level 1
" Liếc mắt trông ngang thấy bảng treo " !!! =.=!
Nên....vào pà 8 góp ý vài vấn đề nho nhỏ...^^!
Thực ra vấn đề môi trương sống, cũng như tình hình tài nguyên thiên nhiên v.v..ở LS chúng ta vẫn còn nan giải lắm ! Muốn bàn luận về vấn đề này thì k thể chỉ nói = lời ( nếu k nói là hành động ) !
Ở đâu cũng vậy, tầng lớp đảng bộ, đảng viên luôn là những người đi đầu sả thân vì dân, vì nước ( nói chung ).Công việc phải phù hợp với khả năng và trình độ của họ.Mỗi người đều được làm việc về 1 vấn đề riêng biệt.Vậy xin hỏi vấn đề môi trường ở quê hương chúng ta là do ai đảm nhiệm ??? ( đừng nói là k có ai )...
Nếu nói về xã hội ( là cái chung ), họ luôn có trách nhiệm,vì đó là công việc của họ.Nếu nói gia đình ( là cái riêng ) họ càng phải có trách nhiệm hơn nữa !
Về vấn đề môi trường ở LS ngày càng xuống cấp trầm trọng là do đâu? Do khả năng làm việc của Ban ngành, hay ý thức của nhân dân ???-->Vấn đề chính nằm ở chỗ đó đấy các đồng chí ạ !!!
Nói về Ban ngành, cho dù có cố gắng đến mấy nhưng ý thức chung k được tốt thì vẫn vậy ! ( nếu k nói là non kém ) hay biết như thế mà vẫn làm thì k phải k có !
Nói về người dân, cho dù họ có cố gắng ý thức đến mấy, nhưng k có sự cộng tác của Chính Quyền thì cũng là 1 con số 0 tròn trĩnh !!! ( Nếu k nói là nước đỗ đầu vịt ).
Vậy nên, mỗi người chúng ta, chỉ cần ý thức 1 chút, cố gắng tuyên truyền những ý thức về 1 môi trường " k còn vết bẩn "...Vì k chỉ có ích cho mọi người (nói chung), mà còn cho cả chính chúng ta nữa.!!!
Về Chính quyền và toàn thể ban ngành cũng cần vạch ra những biện pháp khắc phục !
Nói tóm lại ( Kết hợp cả 2 thì mọi việc mới tốt đẹp ). !!!

TiaSet

TiaSet
Level 1
Level 1
Đọc qua bài viết, riêng tôi có ý kiến như thế này :
Dù thế nào đi nữa,hãy nhìn 1 cách khái quát hơn,chung hơn (nếu k nói là k cá biệt).Lý do ở đây là "mình vì mọi ng,mọi ng vì mình".Vì là cộng đồng,là đại gia đình.!!!
Rất chính xác khi nói rằng: k có gì là tuyệt đối !nhưng k vì thế mà thuyết tương đối k được sinh ra và tồn tại...
Mình bất đồng với nhiều ý kiến cho rằng: Được học rộng, hiểu biết nhiều thì phải có ý thức?Nói vậy hóa ra ng k học thì k cần phải có ý thức à?Sai lầm hoàn toàn!Đừng cắm râu vào đầu tôm như vậy,vì sỡ dĩ nó vốn đã có rồi...!!!Thực ra học từ trường chỉ lấy được kiến thức gọi là "sách vỡ",học ngoài đời,học cách sống mới là quan trọng..!
Như anh TL đã nói,tôi biết a k có ý nghĩ tiêu cực như vậy !Anh cố giải thích để mọi ng hỉu (trên phương diện thực tế)->"nó là như thế".Theo kiểu:"Cha đánh con để con hỉu, chứ k phải mún làm con đau"...!(Một cách giáo dục khá tích cực).Nhưng nếu mọi ng k hỉu ra,sẽ nghĩ ngay đó là vấn đề xấu!Dù sao cũng rất cảm ơn anh TL đã vạch ra rất nhìu vấn đề " cần phải khắc phục "...
Có thể nói a TL là 1 ng từng trải (bình sinh tôi rất thích những ng như vậy =.=!).Nhưng lấy ví dụ để chứng minh a đi đây đi đó nhiều nơi để so sánh với cái hiện tại thì thật là quá sai lầm!(có cần như thế k?).Vì thực tế,cho dù k cần đi đâu cả,ngồi ở nhà chúng ta vẫn có thể biết được thậm chí đến cả tình hình thế giới hiện nay như thế nào!!!(thời bủi phồn thịnh của dịch vụ gọi là internet mòa =.=!)...Đấy là tôi còn chưa hỏi a đã học được những gì từ những chuyến đi đó!Mỗi 1 địa phương có 1 nét văn hóa đặt trưng khác biệt-->sao có thể so sánh?...Điều kiện cần và đủ?cái chung?mối liên hệ tồn tại?phương thức làm việc?nền kinh tế mỗi địa phương?.....Ui dào..nhìu..nhìu vấn đề lắm !Nên để tránh ng khác hỉu sai, anh chỉ cần nêu ra 1 số chi tiết nhỏ là được rồi anh ạ !Đấy là những gì tôi mún góp ý với anh!
Riêng TH tôi cũng rất cảm ơn bạn,line của bạn pót lên cũng rất cool ^^!
Cố gắng hơn nữa mọi ng nhé !
..........................Vì 1 4rum LS Pro.........^^!...................

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
Vì thực tế,cho dù k cần đi đâu cả,ngồi ở nhà chúng ta vẫn có thể biết được thậm chí đến cả tình hình thế giới hiện nay như thế nào!!!(thời bủi phồn thịnh của dịch vụ gọi là internet mòa =.=!)...Đấy là tôi còn chưa hỏi a đã học được những gì từ những chuyến đi đó!

Báo chí, truyền thông và internet chỉ truyền tải được một phần thôi bạn ạ! Thực tế nó không như nhũng gì bạn đọc và thấy ở trên đó đâu!
Còn việc học được gì,rút ra đc kinh nghiệm gì, tôi nghĩ không cần thiết phải kể ra ở đây mà TL chỉ xin dẫn ra câu tục ngữ này: "Đi một ngày đàng học một sàng khôn"! Ở đây là diễn đàn để góp ý kiến và tranh luận, ý kiến phải có dẫn chứng để chứng minh. Bạn đừng chỉa thẳng "mũi dùi" vào riêng cá nhân tôi mà "khoan" như vậy! Tranh luận là để làm sáng tỏ, nói cho mọi người hiểu rõ bản chất của vấn đề, ko thể kết luận là ai sai ai đúng! Không có chuẩn mực nào quy định nói như vậy là sai, nói thế kia mới đúng đâu bạn ạ!

TiaSet

TiaSet
Level 1
Level 1
Vĩ nhân hay cho rằng kiến thức và sự hiểu biết của họ luôn cạn kiệt...nên họ luôn củng cố để hoàn thiện mình.
Ở đời,những ng biết nhận ra cái sai,thì mới là ng k sai.Khiêm tốn là 1 đức tính tốt đẹp nhất mà 1 con ng cần phải có (đừng lạm dụng)...
Bảo thủ là cá nhân, là tự biết mình, chỉ sống được với mình!...Và xin nói chắc rằng : Chỉ có ng có tội,mới sợ ng khác buộc tội (k riêng ai cả)..!
Người khôn ngoan, luôn muốn ng khác chỉ rõ ra cái sai của mình...và những cái mà họ biết (thường hay giấu giếm và ém nhẹm)...chỉ sử dụng khi cần thiết...(rất khôn ngoan)!
Riêng anh TL,a đã từng trách mọi ng k quen với những phản biện mà anh cho là đúng,nhưng a thì sao?Tôi chỉ nói ra 1 chút cái "k đúng lắm" của anh,anh đã ví lời "khen ngợi" của tôi thành cái mà anh cho là "mũi dùi"...!!!Và típ tục "khoan"...!!!Tôi nào dám???thực ra,tôi chỉ nói đến cái "k đúng lắm"của anh ngay trước mặt...Anh có thể tránh né được (hoặc rút kinh nghiệm) đúng k?Chỉ khó cho anh là khi có ng "khoan" sau lưng,hoặc mặt kệ anh...!Như thế mới đáng nói...
Có 1 chuẩn mực,dù nói theo nghĩa nào đi nữa,nó vẫn đúng,đó là : Biết nhận ra cái "k đúng" và tự hoàn thiện mình...!
Nói về vấn đề gọi là Truyền thông đa phương tiện,hay cái dịch vụ gọi là "in tặc nét"...k biết nó đúng hay sai?thông tin ra sao?như thế nào?...Mà đến bây giờ,nó đã trở thành 1 phần k thể thiếu của cả thế giới...!!!..Hiện tại,vẫn còn có rất "k ít người" đã và đang bám lấy nó một cách "vô hiệu hóa"...!!!...Hơn nữa nói về tầm quan trọng của nó thì đến cả sạch trang giấy này cũng chả hết được...!!!
Cuộc sống luôn công bằng....nếu mọi ng tự biết mình...!
Chúc anh TL thành công hơn nữa...!!!
Chúc 4rum LS ngày càng hoàn thiện...!!!
........Good luck for you........!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

p.thanglong

p.thanglong
Level 4
Level 4
Anh "cảm ơn và ghi nhận" những lời chỉ dạy của chú-mà 1 em học sinh lớp 6 cũng biết ấy!
Riêng anh, anh ko nói thêm lời nào nữa vì như vậy sẽ trở thành diễn đàn của anh và chú mất! Anh đã nhắc nhỡ chú mà chú vẫn vậy thì anh đành chịu vậy!!!
Chúc chú luôn khoẻ nhé!!!

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 3 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2, 3  Next