Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Suy nghĩ trong tôi 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Suy nghĩ trong tôi 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Suy nghĩ trong tôi Empty Suy nghĩ trong tôi Wed Mar 07, 2012 7:41 am

li_te_vuong_2212

li_te_vuong_2212
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
Cuộc sống này đôi lúc thật bất công!Người thì có tất cả, kẻ lại chẳng có gì. Hiện thực không mấy sáng sủa này lại càng rõ ràng khi mình bước vào va chạm với đời. Chưa bao giờ mình lại thấy tâm trạng tồi tệ như bây giờ.
Lớp mình chủ nhiệm phần lớn học sinh đều xuất thân từ gia đình nghèo, đông con, bố mẹ ít quan tâm tới chuyện học hành. Tụi nó lớn lên cũng hoang dại như cỏ cây nơi đây vậy! Nhìn chung tụi nó khá hiền lành và dễ thương.Lúc mới đi dạy mình không nghĩ là sẽ làm công tác chủ nhiệm và chẳng có nhiều tình cảm lắm bởi chưa chuẩn bị tâm lý cho việc dạy dỗ gì cả. Nhưng càng gần gũi, càng gắn bó, mình nhận ra tụi nó rất đáng yêu và thiếu thốn quá nhiều thứ mà cần nhất là tình yêu thương từ mọi người. Mấy đứa học sinh ở thành phố đầy đủ và nhận được sự quan tâm từ gia đình nhiều bao nhiêu thì những đứa trẻ ở đây lại thiếu thốn bấy nhiêu, ngay cả một tuổi thơ đúng nghĩa cũng là một niềm ước ao khó đạt tới. Lớp mình, trừ vài đứa hơi khá giả, gia đình hạnh phúc còn thì mỗi đứa một hoàn cảnh. Đứa mất cha, đứa mất mẹ, đứa mồ côi cả cha lẫn mẹ phải ở với dì,đứa lại bị cha mẹ gửi vào chùa…thấy thương vô cùng. Mỗi ngày lên lớp mình lại nghe được rất nhiều chuyện tụi nó kể mà muốn khóc cùng luôn. Thấy mình vẫn còn quá may mắn tuy ở xa gia đình nhưng vẫn luôn được bố mẹ thăm hỏi, lo lắng. Vẫn hạnh phúc vì mình còn đủ cả bố mẹ và một mái ấm đầy yêu thương. Tụi nó còn quá nhỏ để phải chịu đựng những việc quá sức mình đến thế. Ở lứa tuổi tụi nó hồi xưa, mình chưa bao giờ bị đối xử thô bạo,bị hành hạ. Nhiều lúc mình tự hỏi bản thân rằng phải chăng cuộc sống khó khăn hàng ngày phải đối mặt với cơm áo gạo tiền đã làm cha mẹ tụi nó vô cảm với cả chính con cái của mình? Có người cha uống rượu về là lôi con ra đánh đập,chửi mắng. Có người lại bỏ mặc con tự xoay xở với cuộc sống vốn đầy cạm bẫy…Mình rất muốn gọi điện cho họ hoặc đến nhà thăm nhưng lai sợ khi mình về rồi họ sẽ đem tụi nó ra trút giận. Thấy mấy đứa ăn mặc đi học muốn rớt nước mắt luôn vậy đó! Áo quần kiểu gì mà như là cả năm không biết mùi xà phòng và cũng không rõ màu nguyên thủy của nó ra sao nữa!Mình nhìn mà xót xa luôn. Tuy chỉ cách thành phố có 15km nhưng ở đây toàn là dân tộc không, người Kinh rất ít, dân trí lại thấp nên cách suy nghĩ của người ta cũng khác.Vùng này trồng toàn cà phê nên lúc mới đến mình cứ nghĩ cuộc sống của họ cũng không đến nối nào ai ngờ tìm hiểu mới biết nó còn cơ cực lắm.Tiền thu hoạch cà phê tuy cũng nhiều nhưng trước đó họ đã vay ngân hàng quá trời để mua phân, thuê người chăm sóc…nên cũng chẳng còn là bao. Đây đó mọc lên vài ngôi nhà bề thế còn đâu là nhà ván thấp tè và bừa bộn vô cùng. Mình tới thăm mà thấy ngậm ngùi.Nghe họ kể hòan cảnh lại thêm bất lực vì mình chẳng giúp được gì cho họ cả. Chính sách của nhà nước thì cũng có nhưng chưa thực sự hiệu quả. Đời sống của họ còn nhiều khó khăn và bế tắc quá.Tuy mình đã khuyên rất nhiều nhưng mấy đứa hơi quậy lớp mình vẫn ít khi vô lớp học cho tử tế. Tụi nó cứ tới trường rồi đi lung tung ở ngoài không chịu học hành gì cả.Mình thấy lo cho tương lại cả một thế hệ ở đây.Mình không biết làm gì khác ngoài việc cố gắng yêu thương tụi nó thật nhiều,bù đắp hết mức có thể. Dạo gần đây mình thường xuyên vào lớp hơn, lắng nghe tụi nó nhiều hơn. Mỗi giờ ra chơi mấy đứa nó vây quanh ríu rít làm mình có cảm giác như là mẹ của cả một bầy con luôn á. Cảm giác rất ấm áp thật khó diễn tả thành lời.Thế mới biết niềm vui đôi khi thật giản di và dễ tìm thấy.Chỉ cần bạn có một trái tim rộng mở, sẵn sàng lắng nghe và thấu hiểu là được rồi!Có chứng kiến mình mới cảm nhận được và trưởng thành lên nhiều.Nhờ có tụi nó mình sống có trách nhiệm hơn,biết trải lòng ra để cùng lắng nghe mọi thanh âm của cuộc sống. Nhìn những lúc tụi nó vui chơi vô tư mình lại đau lòng vì biết những phút giây vui vẻ như thế rất ít ỏi so với thời thơ ấu mà tụi nó phải trải qua. Còn nhỏ mà đã đã có một “tuổi thơ dữ dội” vậy thì thật đáng buồn. Có khi nào những vết thương thời ấu thơ sẽ hằn sâu và trở thành nỗi ám ảnh của những đứa trẻ nơi đây không nhỉ?
Mình không tham vọng sẽ thay đổi cuộc đời của một ai đó, chỉ mong góp chút sức mọng làm cho ngôi trường mình dạy càng tốt đẹp hơn, sẽ không còn quá nhiều cảnh đời bất hạnh ở nơi đây. Và hơn hết là sẽ đem mọi nỗ lực của mình làm cho mấy đứa trẻ có một tương lai tươi sáng hơn. Mình sẽ không bỏ cuộc dễ dàng đâu dù biết rất nhiều chông gai đang đón chờ mình phía trước. ”Cứ đi là sẽ đến, cứ gõ là cửa sẽ mở!”.

2Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Fri Mar 09, 2012 9:35 am

khoankhac333

khoankhac333
Level 1
Level 1
Có gì đâu mà bất công bạn, đời nó là vậy mà, phải có người này người kia, kẻ giàu kẻ nghèo thôi! mà bạn cũng chẳng cần phải suy nghĩ nhiều hay buồn làm quái gì, bởi vì bạn nghĩ như vậy thì nó cũng chả giúp ích được gì, trái lại nó chỉ gây sự mệt mỏi và đau khổ cho bản thân mình thôi, bạn cứ thấy mình có thể giúp chúng được bao nhiêu thì giúp, ở mức độ cho phép của mình thôi, còn có chuyện gì nó xảy ra thì mặc kệ nó đi. Điều quan trọng trong cuộc sống này chính là vui vẻ và hạnh phúc, đó mới chính là điều chúng ta cần tìm kiếm, hướng tới và đó cũng chính là động lực khiến chúng ta phải sống! mà sự hạnh phúc và vui vẻ thì chủ yếu nó xuất phát từ chính tâm lí và suy nghĩ của chúng ta thôi, có những người họ có một hoàn cảnh mà người khác nhìn vào cảm thấy là khổ nhưng mà đối với họ thì nó không đến mức như thế, cũng có những người tưởng chừng như là sung sướng là vui vẻ, nhưng mà họ lúc nào cũng thấy đau khổ và buồn chán! chẳng có điều gì có thể làm cho bạn buồn trừ khi bạn muốn như thế!

3Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Fri Mar 09, 2012 9:39 am

KuGay_Kute_BaBy

KuGay_Kute_BaBy
Level 4
Level 4
Hêhê, quá hay đi chứ!

4Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Fri Mar 09, 2012 4:48 pm

Everlasting

Everlasting
I ♥ U
Bài viết cảm động về những học sinh không được may mắn như chúng ta :)
hãy cố truyền lửa truyền nhiệt có thể cho những em đó nhé, hy vọng sẽ mang lại niềm hy vọng cho tương lai các em, chúc Hữu sức khỏe và công tác tốt

-p/s: khoanhkhac333 bạn đang nói gì mà nguy hiểm vậy :)

http://my.opera.com/khoilv

5Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Fri Mar 09, 2012 6:59 pm

ThamPham

ThamPham
Ban ĐH
 Ban ĐH
Like cô giáo li_te_vuong_2212, Bạn rất " cảm xúc " và " lương tri ". Chúc cô sức khỏe để mang niềm vui cho mọi người, những con người - những học sinh có hoàn cảnh sinh ra đã không được hạnh phúc. Làm một việc gì, giúp Ai đó, chia sẻ với Họ làm Họ vui, Họ tốt hơn điều đó sẽ làm cho chính Ta cảm thấy vui hơn như thế mới là cuộc sống và thấy Ta đang sống. Bạn, Tôi và mọi người hãy hành động về một giá trị nhân văn.

p/s : khoankhac333 Bạn rất hiểu về đời và cũng rất gọi là " tâm lí ", nhưng hãy đừng bảo người khác như Bạn, đơn giản là tình thương "vị kỉ " khác với tình thương "vị tha".

6Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Fri Mar 09, 2012 7:52 pm

vandayit

vandayit
Ban ĐH
 Ban ĐH
Bài hay, có cảm xúc, có tâm huyết , có tấm lòng,...vậy các bạn ủng hộ bạn li_te_vuong_2212 đi nào, bấm nút thank một phát đi nào. hj. Chúc bạn li_te_vuong_2212 luôn luôn tràn đầy niềm tin, tràn đầy sức khoẻ, cố gắng trên bước đường trồng người luôn được vinh danh.

thân,

7Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Sat Mar 10, 2012 3:03 pm

loingvanqn@gmail.com

loingvanqn@gmail.com
Level 1
Level 1
Sở dĩ cuộc sống này là như thế mà

8Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Sat Mar 10, 2012 10:01 pm

kieuphong

kieuphong
Tiều ngư
Tiều ngư
Thời gian thật nhanh mới đó mà 4 năm rồi H, thời gian làm mọi người trưởng thành hơn. Chúng mình GDCD-Sử K32 ngày nào giờ là những người Thầy, người Cô đang công tác ở những nơi vô cùng đặc biệt - Bạn miền cao nguyên nắng gió -tôi miền hải đảo xa xôi, Bạn đang gieo con chữ nới xa ấy- tôi đang loay hoay tìm những phương pháp sư phạm.
Dù có sao đi nữa bạn hãy giữ cho mình một niềm tin. Chúc bạn thành công (Bạn thân của tôi)
ps : ah quên cho nhận xét, góp ý bài "Về trường xưa " dùm tôi với.

9Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Sun Mar 11, 2012 10:28 am

williamThanh

williamThanh
Ban ĐH
 Ban ĐH
Cảm ơn tác giả có bài viết rất hay và đầy cảm xúc!
Chúc bạn luôn khoẻ mạnh, gieo những ước mơ hi vọng và đạt được những thành công vì lợi ích trồng người.

http://www.toilyson.blogspot.com

10Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Sun Mar 11, 2012 3:51 pm

tankhuan_02

tankhuan_02
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
Đúng là như thế trái đất quay tròn, đó là quy luật của tự nhiên rồi mà.???

11Suy nghĩ trong tôi Empty Re: Suy nghĩ trong tôi Mon Mar 12, 2012 9:33 am

li_te_vuong_2212

li_te_vuong_2212
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
Mình xin cảm ơn mọi người đã đồng cảm, chia sẻ và động viên mình. Điều đó làm mình thấy được an ủi và tiếp thêm sức mạnh nhiều lắm. Phải trải qua thực tế này rồi bạn mới cảm nhận được vì những gì mình kể chưa hẳn đã truyền tải hết những gì mình muốn nói. Ở đây chúng nó khổ hơn học sinh Lý Sơn mình nhiều lần. Nếu mình chỉ nghĩ tới niềm vui của bản thân còn mặc kệ hết thì mình đã không chọn nghề này. Giáo viên có cái khác là sau khi kết thúc bải giảng trên lớp xong vẫn còn phải suy nghĩ tiếp về những gì đang diễn ra. Đối với 1 giáo viên chủ nhiệm ngoài việc giảng dạy phải đi sâu sát tìm hiểu đời sống từng học sinh, hoàn cảnh gia đình để cùng đồng cảm và có phương pháp giúp đỡ các em. Nếu không làm những việc đó thì bạn cũng chỉ là một rôbốt đi dạy thôi chứ không phải giáo viên. Mình không thể thanh thản, hạnh phúc nếu học sinhcủa mình vẫn còn bất hạnh. Vui vẻ trong hoàn cảnh đó thì là người không có trái tim rồi! Muốn nói nhiều nữa nhưng thấy nghẹn mất rồi...

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]