Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Đào hoa sát kiếp

Đào hoa sát kiếp
Tiều ngư
Tiều ngư
Những khi nước cạn các bà các cô cuốc diệm về bổ diệm ra..
đem rửa sạch sau đó nấu cháo!

Thật thơm ngon bổ dưỡng...món này chỉ có tại LÝ SƠN

Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 4722627429_afb0b6a3fd_b_d

Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 4723278682_2cdfec4a61_b

Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 4722627395_d1456dbdc5_b

duongtanthanh

duongtanthanh
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
món này thì khỏi phải nói lun hihi
ngon tuyệt them qua muốn chảy nước giãi lun

nguoi con hai dao xa xu

nguoi con hai dao xa xu
Level 1
Level 1
Đúng là món cháo diệm chỉ có ở Lý Sơn mình thôi món này thì ngon rồi,nhìn thấy thèm luôn ước gì giờ có ăn cho đỡ thèm

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
ngon!

Được sửa bởi angel_cry ngày Sat Jun 26, 2010 10:03 pm; sửa lần 2.

Kristian

Kristian
Level 6
Level 6
angel_cry đã viết:Mấy người sai kiến thức cơ bản hết rồi!Làm gì có loài thân mềm or nhuyễn thể nào có tên gọi là Diệm" chứ? Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 364998 sản phẩm mà Bạn Đào hao sát kiết đưa lên người ta gọi là hàu son (còn gọi là vẹm).Vẹm chứ không phải là Diệm.Nhưng gọi theo tiếng An Hải riết rồi thành Diệm.hé hé!Dân An Vĩnh đọc là dẹm (Đỡ hơn một chút vì ở Lý Sơn ngta quen đọc chử V thành T-cái này chấp nhận được). lần khác tìm hiểu kĩ rồi hẳn viết nhá!Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 372765 nói có chứng nè:http://touristvina.com/van-hoa-le-hoi/1177-m-a-hng-v-hau-son-xao-o-ly-sn-qung-ngi.html

làm gì la ó thế!
gọi như vậy là cách gọi dân gian! người ta nhìn vào thì biết liền!

chứ gọi như bạn "hàu son" hoặc vẹm tuy đúng nh cách gọi đó ko gần gũi!

người ta đã bỏ công đem lên diễn đàn thì cũng đừng có chê trách quá !

Thân

Gia Nhi

Gia Nhi
Level 2
Level 2
Theo mình biết thì món cháo Vẹm chỉ có ở Lý Sơn. Ngon tuyệt! Nhìn thèm quá.
Vẹm còn làm món xào, nấu canh ăn với cơm rất ngon. Hoặc có thể phơi khô, làm mắm để ăn vào mua Đông biển động.

Được sửa bởi Gia Nhi ngày Sat Jun 26, 2010 9:59 am; sửa lần 1.

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
Kristian đã viết:
angel_cry đã viết:Mấy người sai kiến thức cơ bản hết rồi!Làm gì có loài thân mềm or nhuyễn thể nào có tên gọi là Diệm" chứ? Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 364998 sản phẩm mà Bạn Đào hao sát kiết đưa lên người ta gọi là hàu son (còn gọi là vẹm).Vẹm chứ không phải là Diệm.Nhưng gọi theo tiếng An Hải riết rồi thành Diệm.hé hé!Dân An Vĩnh đọc là dẹm (Đỡ hơn một chút vì ở Lý Sơn ngta quen đọc chử V thành T-cái này chấp nhận được). lần khác tìm hiểu kĩ rồi hẳn viết nhá!Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 372765 nói có chứng nè:http://touristvina.com/van-hoa-le-hoi/1177-m-a-hng-v-hau-son-xao-o-ly-sn-qung-ngi.html

làm gì la ó thế!
gọi như vậy là cách gọi dân gian! người ta nhìn vào thì biết liền!

chứ gọi như bạn "hàu son" hoặc vẹm tuy đúng nh cách gọi đó ko gần gũi!

người ta đã bỏ công đem lên diễn đàn thì cũng đừng có chê trách quá !

Thân
xời!đưa lên diễn đàn thì phải đưa cho có khoa học tí!đâu phải chỉ có mỗi người An Hải đọc đâu!còn nhiều người ở khắp mọi nơi khác nữa chứ!người Lý Sơn có,người xứ khác cũng có!
chúng ta đưa mấy bài này lên ngoài share với nhau còn là một cách để giới thiệu quảng bá hình ảnh Lý Sơn mà để nói sai ngta cười cho thúi mũi ah Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 372765 !nhưng dẫu sao cũng thanks tác giả đã post bài khá hay! Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 170926

Được sửa bởi angel_cry ngày Sat Jun 26, 2010 12:18 pm; sửa lần 1.

Đào hoa sát kiếp

Đào hoa sát kiếp
Tiều ngư
Tiều ngư
Angel_cry chú ý cách dùng từ ngữ của mình! comment ở trên rất phản cảm !

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
bạn đừng nói thế!mình nhận xét thật sự!bạn đừng vì thấy mình nhận xét về bài viết của bạn mà nói mình phải chú ý cách dùng từ ngữ!mình dùng từ ngữ có chỗ nào sai chính tả ah?hay đã làm gì khiêu khích ai nào?tại sao nhiều bài viết khác mình không nhận xét thế?mình cũng đâu vi phạm nội quy của diễn đàn?bạn đã chả nhận xét về bản thân "sống là phải biết chấp nhận đó sao?"
đúng là sự thật luôn mất lòng!

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
mà đâu phải vẹm chỉ nấu cháo không đâu?tui vẫn thích món vẹm nấu canh với dưa hấu!ngon tuyêt!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!nấu cháo thì phải kể đến nhím biển!!!!nhím chứ không phải nhum!!!!!!!he he Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 364998

Gia Nhi

Gia Nhi
Level 2
Level 2
Chúng ta lên đây không nên bắt bẽ về chính tả...từ địa phương(native language)
Ngạn ngữ có câu:" Chưởi cha không bằng pha tiếng" là thế.
Có thể do chủ thớt chưa nghiên cứu từ điển tiếng Việt nên mới gọi là Diệm theo cách nói ngoài đời. Chúng ta phải thông cảm. Miễn sao người đọc hiểu là được.
Nếu các bạn muốn nói cho đúng hết thì bạn khó mà học nói tiếng Anh...lắm vì sợ sai.

Hãy cùng nhau comment trên tinh thần xây dựng nhé.

Được sửa bởi Gia Nhi ngày Mon Jun 28, 2010 10:47 am; sửa lần 1.

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH
angel_cry đã viết:bạn đừng nói thế!mình nhận xét thật sự!bạn đừng vì thấy mình nhận xét về bài viết của bạn mà nói mình phải chú ý cách dùng từ ngữ!mình dùng từ ngữ có chỗ nào sai chính tả ah?hay đã làm gì khiêu khích ai nào?tại sao nhiều bài viết khác mình không nhận xét thế?mình cũng đâu vi phạm nội quy của diễn đàn?bạn đã chả nhận xét về bản thân "sống là phải biết chấp nhận đó sao?"
Angel_cry này, bạn đâu phải nhất thiết nói những lời lẽ trên, bạn nói đúng sự thật, bạn không sai chính tả, bạn không có ý khiêu khích ai. Nhưng những lời nói trên nó thiếu sự hòa nhã, đúng sự thật thì không thay đổi được, bạn Đào hoa sát kiếp nói kiều dân gian theo cách gọi của người xưa, thì chắc hẵn mỗi xã sẽ có cách gọi khác nhau, và ai cũng có thể khẳng định rằng mỗi Tỉnh đều có sự sai chính tả đặc thù riêng, nên mình cảm thấy sẽ hay hơn nếu bạn có lòng tốt là thêm vào bài của bạn Đào hoa sát kiếp phần giải thích cách dùng từ ngữ gian dân của bài viết trên theo cách giải thích của bạn
Người ta có cười hay không là cười vào sự chế ngạo lẫn nhau, chằng hạn như thế này bạn đã nói là
Nhưng gọi theo tiếng An Hải riết rồi thành Diệm.hé hé!Dân An Vĩnh đọc là dẹm (Đỡ hơn một chút vì ở Lý Sơn ngta quen đọc chử V thành T-cái này chấp nhận được)
bạn thấy có hay hơn không.

Gia Nhi

Gia Nhi
Level 2
Level 2
noiaybinhyen Who actually live, not like
flowery
. Could you pls give me your E-mail/ mobile phone number? pleased to make your acquaintance.

noiaybinhyen

noiaybinhyen
Ban ĐH
 Ban ĐH
Hello, do you regularly online, contact your nick:binhyen_haidao or skype : nhan_pgn, very happy to be acquainted with you, Laughing

Kristian

Kristian
Level 6
Level 6
Cập nhật thêm ít ảnh!

Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn IMGP0026

Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn IMGP0071

Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn IMGP0070

-p/s: ông KLV toàn bắt tôi post huhu..buonlam

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
noiaybinhyen đã viết:
angel_cry đã viết:bạn đừng nói thế!mình nhận xét thật sự!bạn đừng vì thấy mình nhận xét về bài viết của bạn mà nói mình phải chú ý cách dùng từ ngữ!mình dùng từ ngữ có chỗ nào sai chính tả ah?hay đã làm gì khiêu khích ai nào?tại sao nhiều bài viết khác mình không nhận xét thế?mình cũng đâu vi phạm nội quy của diễn đàn?bạn đã chả nhận xét về bản thân "sống là phải biết chấp nhận đó sao?"
Angel_cry này, bạn đâu phải nhất thiết nói những lời lẽ trên, bạn nói đúng sự thật, bạn không sai chính tả, bạn không có ý khiêu khích ai. Nhưng những lời nói trên nó thiếu sự hòa nhã, đúng sự thật thì không thay đổi được, bạn Đào hoa sát kiếp nói kiều dân gian theo cách gọi của người xưa, thì chắc hẵn mỗi xã sẽ có cách gọi khác nhau, và ai cũng có thể khẳng định rằng mỗi Tỉnh đều có sự sai chính tả đặc thù riêng, nên mình cảm thấy sẽ hay hơn nếu bạn có lòng tốt là thêm vào bài của bạn Đào hoa sát kiếp phần giải thích cách dùng từ ngữ gian dân của bài viết trên theo cách giải thích của bạn
Người ta có cười hay không là cười vào sự chế ngạo lẫn nhau, chằng hạn như thế này bạn đã nói là
Nhưng gọi theo tiếng An Hải riết rồi thành Diệm.hé hé!Dân An Vĩnh đọc là dẹm (Đỡ hơn một chút vì ở Lý Sơn ngta quen đọc chử V thành T-cái này chấp nhận được)
bạn thấy có hay hơn không.

nói giống chị đây có phải dễ nghe hơn không!em sr nha chị!chứ đâu phải như ai đó lúc nào cũng chỉ muốn ban nick người khác với xoá bài viết người khác (em không có ý nói mấy anh admin nha)!chê ngta dùng từ ngữ thiếu hoà nhã mà chính bản thân mình cũng la ó lung tung! Món ăn cháo Diệm ở Đảo Lý SƠn 372765

phuls2009

phuls2009
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
làm mình thèm qua

Gia Nhi

Gia Nhi
Level 2
Level 2
noiaybinhyen đã viết:Hello, do you regularly online, contact your nick:binhyen_haidao or skype : nhan_pgn, very happy to be acquainted with you, Laughing

Thank you for your replying. See you later.

tankhuan_02

tankhuan_02
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
cái nè đi nhạu say ròi có son cháo như thế nè húp thì thôi lun đó...

traidaokute

traidaokute
Level 3
Level 3
nhìn mà chảy nước miếng..thèm chết đi dược

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]