Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Giá trị của một ngày 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Giá trị của một ngày 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Giá trị của một ngày Empty Giá trị của một ngày Wed Aug 28, 2013 11:04 am

banhitlyson

banhitlyson
Level 2
Level 2
Mỗi người sinh ra điều có suy nghĩ, lập trường riêng của mỗi người, có người cho vấn đề này là thế này có người cho là thế kia, ông bà ta thường nói chín người mười ý mà. Vậy đâu là ý đúng, đâu là sai thật khó để phân biệt được nhưng có lẻ bạn sẽ không mất nhiều thời gian để trình bày quan điểm của mình, tôi cũng vậy thật sự mà nói với tư duy còn non kém, sự va chạm cuộc sống chưa nhiều lập trường đôi khi còn chưa vững, ấy vậy mà tôi lại hình dung ra một câu chuyện mà tưởng chừng như sẽ là nước đổ đầu vịt của một số người. Bạn có tin vào thời gian sẽ làm nên điều kỳ diệu hình như điều đó luôn xuất hiện trong tâm thức của mỗi người, nhưng có lẻ tôi không bàn đến vấn đề thời gian mà điều tôi muốn nói đó chính là giá trị của thời gian trong một ngày đẹp trời.
Tôi đố bạn một câu đố nha, giả sử bạn có một bao gạo 25kg, tất nhiên là trong mỗi bao gạo sẽ có rất nhiều hạt gạo, vậy giờ bạn làm theo tôi, hãy lấy một hạt gạo ra khỏi trọng lượng 25kg xem sao, tôi chắc chắn rằng khi đem bao gạo 25 kg đó đi cân thì trọng lượng sẽ không thay đổi, bởi lẻ một hạt gạo không thể thay đổi một bao gạo lên đến 25kg được và điều đó là điều tất yếu xảy ra.
Bạn đừng mừng vội, vậy giờ hãy tiếp tục công việc đi chứ, hãy tiếp tục lấy một hạt gạo nữa đi nào, tôi sẽ nghĩ đến một trường hợp là hạt gạo vừa lấy ra cũng chẳng thể nào thay đổi được một bao gạo 25 kg, bạn có nhận thấy điều gì không bởi vì chính bản thân tôi đang suy nghĩ mà tôi định nghĩa mà tôi cho là “ suy nghĩ kiểu hạt gạo”. Bởi vì bạn suy nghĩ kiểu hạt gạo nên bạn chẳng bao giờ nhận thấy được giá trị thật sự của một ngày. Bạn cho rằng một ngày làm sao có thể thay đổi được cuộc đời,bạn muốn thành công nhưng bạn nói rằng thành công không phải do một ngày tạo ra, bạn muốn học thật giỏi nhưng bạn cho rằng học tập và việc của cả đời không phải là chuyện của một ngày…. Trong cuộc sống người ta cứ cho rằng một ngày sẽ không làm nên điều gì đó nhưng người ta lại tin thời gian sẽ làm nên điều kỳ diệu, họ không hiểu rằng nếu không lấy ra hạt gạo đó thì mãi mãi bao gạo vẫn không thay đổi, và mãi mãi như vậy, nếu bạn lãng phí một ngày thì cuộc đời của bạn cũng sẽ lãng phí theo thời gian.
Bạn luôn so sánh mình với những người nói thành thạo tiếng anh, bạn cho rằng họ giỏi quá, họ thật tài rồi bạn phát hiện ra Anh văn rất có ích cho cuộc cống bạn hình dung mình sẽ nổ lực rất nhiều để học Anh văn, ấy vậy mà lúc đó bạn lại suy nghĩ kiểu hạt gạo bạn cho rằng có ai học anh văn giỏi trong một ngày mà là phải học cả đời. Vậy là bạn đã lãng phí một ngày và bạn hình dung ra một kết cục là bạn sẽ không bao giờ học được anh văn.
Chắc có lẻ là bạn đã hình dung những gì tôi đang nói, điều tôi muốn nói đến chính là hãy từ bỏ lối suy nghĩ kiểu hạt gạo đi, cuộc sống không bất công với ai nếu thật sự mình tôn trọng cuộc sống, từ nay bạn đừng so sánh mình với người khác, mà hãy tự biết bản thân mình muốn và sẽ làm gì, khi bắt đầu công việc hãy làm tất cã những điều mình mong muốn cứ nổ lực và một ngày chính là một quá trình làm nên cả cuộc đời và thời gian sẽ làm nên điều kỳ diệu cho bạn, bạn cứ nhớ rằng có những người đang cần một ngày để sống vậy bạn cần một ngày để làm gì thì tôi nghĩ bạn đã và đang muốn nói điều đó với tôi. Chúc bạn thành công

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]