Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Lý Sơn Đang Đối Mặt Với Gía Tỏi 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Lý Sơn Đang Đối Mặt Với Gía Tỏi 3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

phuoccang

phuoccang
Tiều ngư
Tiều ngư
Không thể nào tin được khi giá tổi ở Lý Sơn ngày càng giảm giá trần trọng,phân bón thì ngày tăng cao giờ pà con không biết nên theo hay bỏ cuộc vì giá rất thấp mà tiền chăm sóc lại cao. Giờ có giải pháp nào để pà con yên tâm làm ăn không đây? Đảo Lý Sơn với cái tên là vương quốc tỏi nay chắc không còn tên gọi ấy nữa.

thegioi_nhinnghieng

thegioi_nhinnghieng
Level 4
Level 4
Thấy Lý Sơn nhiều sinh viên kinh tế lắm mà :-? các bạn có thể dựa vào phong trào nghiên cứu khoa học để làm đề tài như là "Chiến lược định vị thương hiệu tỏi Lý Sơn"...để được thầy cô hướng dẫn rồi tìm ra giải pháp cho quê mình.

Nói yêu quê được thì cũng phải làm được chứ, hổng lẽ ngồi nói quài sao :D

Everlasting

Everlasting
I ♥ U
thegioi_nhinnghieng đã viết:Thấy Lý Sơn nhiều sinh viên kinh tế lắm mà :-? các bạn có thể dựa vào phong trào nghiên cứu khoa học để làm đề tài như là "Chiến lược định vị thương hiệu tỏi Lý Sơn"...để được thầy cô hướng dẫn rồi tìm ra giải pháp cho quê mình.

ý anh giống ý tôi..hehe... các bạn Sinh Viên khi học môn Marketing nên chọn đề tài này để làm

chắc chắn có nhiều người cũng nghĩ như thế....nhưng có nhiều sự im lặng

http://my.opera.com/khoilv

thanhduocanbinh

thanhduocanbinh
Ban ĐH
 Ban ĐH
Mình chẳng biết nói gì hết ngoài chuyện hành ở An Bình nhổ về rồi mà không có ai mua hết. Giờ bà con An Bình đang dở khóc dở cười. buon

thegioi_nhinnghieng

thegioi_nhinnghieng
Level 4
Level 4
Everlasting đã viết:
thegioi_nhinnghieng đã viết:Thấy Lý Sơn nhiều sinh viên kinh tế lắm mà :-? các bạn có thể dựa vào phong trào nghiên cứu khoa học để làm đề tài như là "Chiến lược định vị thương hiệu tỏi Lý Sơn"...để được thầy cô hướng dẫn rồi tìm ra giải pháp cho quê mình.

ý anh giống ý tôi..hehe... các bạn Sinh Viên khi học môn Marketing nên chọn đề tài này để làm

chắc chắn có nhiều người cũng nghĩ như thế....nhưng có nhiều sự im lặng

Tát chết bây giờ >"< anh nào ở đây grrrrrrrrrrr

thegioi_nhinnghieng

thegioi_nhinnghieng
Level 4
Level 4
Quỹ Nghiên cứu Biển Đông có trao học bổng cho các đề tài nghiên cứu và đề tài tốt nghiệp về biển bao gồm: kinh tế - văn hóa - du lịch- vận tải biển nhằm xây dựng một tiềm thức biển trong người Việt Nam. http://www.seasfoundation.org/projects/project-ongoing/778-thong-bao-gii-thng-cho-lun-vn-tt-nghip-hay-v-hoang-sa-trng-sa-va-bin-ong. Thành viên Quỹ là những nhà nghiên cứu Biển Đông hàng đầu VN, từ chuyên gia về luật - sử cho tới kinh tế. Đây cũng là một tổ chức phi chính phủ - phi lợi nhuận và hoạt động theo hình thức tự nguyện như HSO :)

Nếu các bạn cần tài liệu thì có thể email cho mình, mình ko giúp đc nhưng sẽ tìm đc người giúp các bạn :D

ninhlv89

ninhlv89
Level 4
Level 4
Tỏi j mà ra chợ đà nẵng mà bán có 30k/1kg

thanhhai

thanhhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
HIK cái này phải có người can thiệp vào chứ nói mãi mãi cũng sẽ như vậy thôi ah

https://www.facebook.com/daothanhhai.cosmetic

Toiyeuquehuong_LS

Toiyeuquehuong_LS
Level 8
Level 8
Không biết cán bộ mình làm ăn kiểu gì mà để dân ta phải chịu khổ như thế trời. pain pain

thegioi_nhinnghieng

thegioi_nhinnghieng
Level 4
Level 4
Lý Sơn có rất nhiều sinh viên tại TP HCM cơ mà, các bạn có thể tới Big C hoặc Coop Mart là những nơi trực tiếp tiêu thụ tỏi và hỏi về nguồn hàng cung cấp tới Big C.

Trong Marketing, nguyên tắc cơ bản là phải tuân thủ đầy đủ 4P, 1 trong 4P là Place tức phân phối. Trong phân phối, có khoảng 6 cách để phân phối tới người tiêu dùng, và dĩ nhiên các bạn biết cách nào để tới tay ng tiêu dùng nhanh nhất và ng sản xuất thu đc lợi nhuận cao nhất rồi đấy.

Lý Sơn Đang Đối Mặt Với Gía Tỏi Place

Nếu các bạn yêu Lý Sơn và tiếc cho ngư dân mình thì các bạn có thể thuyết phục Big C hoặc retailers khác chấp nhận nguồn cung ứng của các bạn.

Điều quan trọng mà tớ cảm nhận đc ở đây là tình yêu của các bạn mới chỉ dừng lại ở lời nói, mà tớ gọi là "yêu suông" thôi :D các bạn ko thấy có một động lực j đó thôi thúc các bạn suy nghĩ, tìm tòi và hành động sao :-?

angel_cry

angel_cry
Thành Viên VIP
Thành Viên VIP
Tuy em ko rành về Mar ! Tuy nhiên chị nói "thuyết phục Big C hoặc retailers khác chấp nhận nguồn cung ứng của các bạn "là chưa thuyết phục bởi ở tất cả Big C ở SG và BH đều có mặt tỏi của Lý Sơn . Thế nhưng chả ai thèm để ý hay quan tâm ! Dưới đây những gì em quan sát được ở Big C Tô Hiến Thành.Vì em cũng thường xuyên đi Big C ( chủ yếu mua mì gói,bánh mì với cafe :D). Số lượng tỏi trưng bày ở Big C rất ít . Chỉ có trên dưới 10 bịch mà mỗi bịch thì khoảng 50 - 100 gram là cùng.Thế nhưng rất ít người chọn mua tỏi LS .Mỗi khi đi Big C em đều tạt qua quầy rau quả để xem tỏi LS có được trưng bày hay ko . Theo em quan sát được thì tuy có trưng bày nhưng hình như toàn những bịch tỏi đã cũ. Hiếm hoi lắm trong số những lần em quan sát mới thấy có 2 vợ chồng cụ già cầm bịch tỏi lên, săm soi rồi nhìn biển giá và âm thầm bỏ lại chỗ cũ.Đến giờ thì việc đi tìm tấm biển ghi giá tỏi LS cũng khó nữa.Thay vì 1 năm trước được trưng ra trực diện.

C có đề cập đến nguyên tắc 4P trong Mar đó là Product(sản phẩm) - Price(giá) - Place(nơi tiêu thụ ) - Promotion ( xúc tiến thương mại )
Tuy chúng ta đã thành lập thương hiệu cho tỏi Lý Sơn nhưng chưa tạo dựng được niềm tin ở người tiêu dùng hay chúng ta chưa quảng bá thương hiệu tỏi của mình đến đông đảo người tiêu dùng ?Thuyết phục được người ta sử dụng tỏi của mình thay vì tỏi của TQ như phần đông người dân SG vẫn dùng . Theo em thì vấn đề nằm ở cả 2 cái P cuối cùng. Tuy nhiên , em không phải là dân chuyên KT hay chí ý cũng là người có "máu" kinh tế nên cũng chả biết làm gì để phát triển cho thương hiệu tỏi LS :D (em ghét những gì liên quan đến kinh tế :D )

P/S : Sáng nay lang thang tìm câu hỏi về chủ đề đối ngoại cho trò chơi trong buổi thuyết trình vô tình lụm được một topic bên hoangsa.org . Chủ đề topic là "Tàu Bình Minh bị cắt cáp " cũng do mem thegioi_nhinnghieng post.Đọc mà phê :D Không biết có phải hai là một ko :D

thegioi_nhinnghieng

thegioi_nhinnghieng
Level 4
Level 4
:D hehe đúng là với người tiêu dùng thì tỏi Lý Sơn vướng phải một vấn đề về Price cho nên việc định vị thương hiệu phải là việc đưa lên hàng đầu để cái giá trị bán ra xứng đáng và quyết định hành vi tiêu dùng.

Ở VN, ko chỉ tỏi Lý Sơn mà còn gốm sứ Bát Tràng, thổ cẩm Tây Bắc...không định vị được thương hiệu của mình để nâng giá trị. Thật là đáng tiếc ... :)

tango

tango
Level 1
Level 1
Điều quan trọng mà tớ cảm nhận đc ở đây là tình yêu của các bạn mới chỉ dừng lại ở lời nói, mà tớ gọi là "yêu suông" thôi các bạn ko thấy có một động lực j đó thôi thúc các bạn suy nghĩ, tìm tòi và hành động sao :-?

thích đoạn này, bạn quả thật rất tuyệt vời.

hanh

hanh
Level 1
Level 1
Mình xin góp ý kiến :
Các bạn ơi Tỏi Lý Sơn mất giá là do ko ít người buôn bán đã lợi dụng thương hiệu Tỏi Lý Sơn rùi trộn lẫn thương hiệu tỏi khác vào ( tỏi nam yễn _phan ran bình thuận ) để đem lại lợi nhuận cao.( chất lượng khác nhau )
Và cái điều đã xảy ra là Tỏi Lý Sơn hình gần như bị tẩy chay, cùng song song là mất lòng tin người tiêu dùng.
Cộng thêm là khi tỏi Lý Sơn mới có thương hiệu thì các thương buôn đã nâng giá quá cao. song khi đó tính thị hiếu của người tiêu dùng VN là rẻ ko cần chất lượng.
Tỏi Lý Sơn muốn có thương hiệu lại mình nghỉ phải cần :
1. Phải có chứng nhận sản xuất được cấp bởi các cấp như : tem chống hàng giả, nơi xuất sứ...
2. Giá cả ổn định ( giá hợp lý )
3. Chỉ tiêu chất lượng
4. Thời hạn sử dụng
.......
các bạn góp ý kiến

truongthephong

truongthephong
Tiều ngư
Tiều ngư
Đồng thời làm sao tránh các trường hợp "chở củi về rừng".

http://vn.360plus.yahoo.com/truongdinhdo

williamThanh

williamThanh
Ban ĐH
 Ban ĐH
Hãy làm tất cả những gì có thể để giúp nông dân đi các bạn!
Người tiêu dùng sẽ không bao giờ quay lưng với Tỏi Lý Sơn đâu. Chỉ tiếc rằng họ chưa an tâm khi dùng nó. Vậy ai là người có thể bảo vệ họ, nói với họ rằng, ah! tôi, chúng tôi đảm bảo về điều đó!
Còn các bạn đã biết gì về Tỏi Lý Sơn?
Rất rành về nó.
Vậy các bạn sẽ làm gì để giúp nông dân bớt khổ?
Tôi nghĩ tuỳ theo điều kiện, hoàn cảnh mà chúng ta có những hành động cụ thể cho dù là nhỏ nhất để phát triển thương hiệu Tỏi Lý Sơn. Cách đơn giản mà các bạn có thể làm đó là sự chia sẻ về Tỏi Lý Sơn đến với bạn bè, người thân và người tiêu dùng ở bất kì ở đâu, khi nào có thể. Nói với họ rằng nó rất tốt. Nó được làm ra cả một quá trình công phu như thế nào?
Giá trị về phòng và chữa bệnh của nó ra sao?
Tôi biết các bạn có thể. Hãy hành động đi các bạn!

Lý Sơn Đang Đối Mặt Với Gía Tỏi Garlic
Ảnh: Tỏi chùm Lý Sơn
Nguồn: www.toilyson.blogspot.com

http://www.toilyson.blogspot.com

vandayit

vandayit
Ban ĐH
 Ban ĐH
Nói đến Tỏi Lý Sơn là chỉ có một không hai nơi nào có được hương vị đậm đà và chữa bá bệnh. Nói đến tỏi Lý Sơn là quá quen thuộc của bà con hầu như trong cả nước và người tiêu dùng ở mọi miền tổ quốc, ai cũng đều tăm tắc khen ngợi. Đó cũng là biết bao nhiêu mồ hồi, nước mắc trộn lẫn với nhau mà bà con nông dân lam lũ trên đảo Lý Sơn mới vun nén thành củ tỏi được.
Vừa qua tỏi Lý Sơn được sự quan tâm của quý cấp chính quyền, đã đưa thương hiệu lên một nền phát triển mới, đó cũng là lòng tự hào, niềm mong mỏi của bà con trong niềm vui tỏa sáng. Nhưng cũng chẳng mấy chốc thương hiệu ấy do một phần tử con buôn và lòng ích kỉ riêng nên làm giảm thương hiệu mất uy tín ấy. Hậu quả là bà con nông dân trên đảo gánh chịu mất mát to lớn ấy, giá tỏi hiện giờ mất giá không thể tưởng tượng nổi, vả lại tiền bỏ công , bỏ của ra rất nhiều không tương xứng với giá thành hiện nay.
phân, thuốc, nước đều tăng vùn vụt còn giá thành lại mất là một nguyên nhân do thị trường nghi ngờ tỏi Lý Sơn có hàng nhái. Làm đời sống bà con nogo dân trên đảo thiếu trước hụt sau lại càng thêm thiếu nhiều hơn nữa.
Điều này mà chính quyền địa phương không nhanh tay can thiệu và triệt để trừng trị, đưa giá trị tinh thần và giá trị vật chất của củ tỏi lên lên cũng đồng nghĩa là đời sống bà con đi lên thì bị cái nghèo, cái đói quanh quẩn theo đuổi bà con trên đảo và lòng tin yêu lại mất dần đi.
Vì thế mong quý cấp xem xét và nhanh vào cang thiệp để bà con yên tâm sản xuất và giá trị của tỏi Lý Sơn không bị mai một.

vandayit

phamtanquang

phamtanquang
Tiều ngư
Tiều ngư
chất lượng tỏi Lý Sơn thế nào đến bây giời ai củng biết, nhưng có những tư thương nhiêu nơi gia mạo thương hiệu tỏi Lý Sơn chúng ta ,chúng ta chưa xử lý được đã đành nhưng củng có một số tư thương của Lý Sơn chúng ta vì lợi tức thời cho riên mình dùng tỏi noi khác trộn vào tung ra thi trường làm ảnh hưởng niêm tin của người tiêu thụ rất nhiều, mà đã là dân Lý Sơn mà làm như thế thì chẳng con ai tin tưởng chúng ta được , vì làm thế chính chúng ta bán rẻ thương hiệu của mình mà thôi,măt dù những người làm như thế chỉ chím một phần nhỏ trong tổng số dân Lý Sơn mình thôi, vừa rồi chính tôi có nghê một tư thuơng ở tphcm nói chính một số đại lý,công ty phân phối của chúng ta củng đang làm như thế, nếu mà sự thật là như vậy thì chúng ta nên chấp nhận sự thật thương hiệu của chúng ta không còn giá trị cao về mặt kinh tế nữa, dẫn đến giá tỏi sẻ còn thấp hơn bây giờ.

williamThanh

williamThanh
Ban ĐH
 Ban ĐH
Bạn nghĩ gì khi 1kg Tỏi không bằng 1 tô phở?

http://www.toilyson.blogspot.com

ninhlv89

ninhlv89
Level 4
Level 4
Dù biết rằng tỏi quê mình có rất nhiều công dụng, hơn nữa là có mùi vị rất đặc biệt. Tuy nhiên, hiện tại Có nhiều loại tỏi trộn lẫn vào nhau rùi cũng mang tên tỏi Lý Sơn. Vì thế mà nguời tiêu dùng cũng chẳng còn quan tâm nhiều là loại tỏi j.
Hơn nữa Sợ Giá tỏi càng ngày càng thấp hay gần thu hoạch tỏi mới,bà con mình đổ xô đi bán, tỏi tràn lan trên thị trường, ế ẩm+ bán không được nên tồn đọng rất nhiều. Hôm Bữa mình ra chợ hỏi giá tỏi thì bảo là 30k/1kg mà không dám lấy nhiều vì giá thấp mà bán không đc. không biết ở mình bán bao nhiêu 1kg mà ra tới ngoài này giá chỉ chừng đó thui?

xuanvinh88

xuanvinh88
Level 1
Level 1
do bj mất thương hjệu ấy mà. mấy ônmg cán bộ ko làm j dc cả mà cứ nói dc cái mồm hok thui ah

luckyboy79

luckyboy79
Level 1
Level 1
việc "Bạn nghĩ gì khi 1kg Tỏi không bằng 1 tô phở?"
nghĩ nhiều lấm chứ!_dù mình không học về kinh tế- tài chính.
mấy bạn cũng đã hiểu rõ nguyên nhân.
tìm phương pháp tốt nhất nhên.

tankhuan_02

tankhuan_02
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
phở ỏ dâu mà mắt zay 1kg tỏi ma ko bằng tô phở xạo quá đi

anhai

anhai
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
tỏi thế này thì dân ta sao sống đây.
thodai thodai thodai thodai thodai thodai

http://hùngđảolýsơn.vn

tankhuan_02

tankhuan_02
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực
chắc là đi làm thuê hết chắc lun đó.........
thật là buồn quá đi............

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2  Next