Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Con sâu "số đề" làm rầu ở  Lý Sơn  3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn
Cộng đồng Lý Sơn

Diễn Đàn Lý Sơn chính thức mang tên LYSON.ORG
Con sâu "số đề" làm rầu ở  Lý Sơn  3l0_1210

***Hãy giới thiệu đến bạn bè nhé các bạn ***

Gõ Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

MBA2010

MBA2010
Ban ĐH
 Ban ĐH
"Số đề" một con ma hết sức nguy hiểm đối với cá nhân, gia đình và xã hội. Thế mà từ cuối năm 2010 đến đầu năm 2012 người dân Lý Sơn vẫn chơi đề như "đi hội". Từ người già, người lớn và em bé đều biết chơi đề đó là hiện trạng của Lý Sơn hiện nay. Nạn "Đề" đã làm nơi đây không biết bao nhiêu gia đình rơi vào cảnh tan thương, Thanh niên trai tráng cứ thẩn thờ, vật vờ từng ngày mong đến buổi chiều để xen số chiều nay thế nào, em bé học cấp một cũng phải chờ buổi chiều sổ số ra sao? Nạn đề đã làm cho không biết bao nhiêu gia đình trên Đảo này rơi vào cảnh nợ nần chồng chất, biết bao Thanh niên đang làm biển phải bỏ chạy xa bay mong hòng trốn nợ. Thử hỏi, một xã hội mà chơi đề từ những em còn ngồi trên ghế nhà trường cho đến những cụ già thì kinh tế nơi đây có còn đi lên được không? Một đêm có người đánh đến vài chục triệu vậy thử hỏi có tiền đâu mà đánh, làn sao không lâm vào cảnh nợ nần chồng chất. Một số người ví chơi đề ở Lý Sơn như "Đi hội", thật là nhộn nhịp.

Nhưng một nghịch lý mà chúng ta không thể chấp nhận: Thứ nhất, người dân vẫn cứ đâm đầu vào "con ma đề" cả ngày lẫn đêm. Người dân ở đây giờ chỉ lo bàn đề như thế nào nhiều hơn bàn làm ăn ra sao. Thứ hai, tại sao chơi đề như "Đi hội" mà cơ quan chính quyền có trách nhiệm ở Huyện này lại ở đâu mà không nghe thấy? Tại sao lại không vào cuộc dẹp đi mà để tồn tại hơn một năm trời trên đảo. Huyện Đảo Lý Sơn chỉ khoảng 10 Km2 người dân làm gì đều biết cả. Thế mà, sao những chủ đề cứ ung dung nhận tiền tỷ hằng tháng còn những con đề thì cứ hết nợ lại cầm "sổ đỏ". Thử hỏi nếu như không phải chính quyền bù nhìn thì lẽ nào những cơ quan này không biết ai chủ đề hay sao mà không dẹp. Vậy mà cứ để nạn đề cứ bám lấy người dân trong suốt thời gian hơn một năm trời. Chính quyền Lý Sơn ơi, hãy thể hiện cái gì gọi là trách nhiệm của mình, đừng cứ để nạn đề diễn ra hằng ngày mà xem như không có.

Tôi viết bài này với mong muốn cơ quan chức năng, và cánh báo chí nhanh chóng vào cuộc để người dân ở đây không còn nợ nần, tập trung làm ăn, kinh tế ngày càng vươn lên, những em nhỏ đến trường mà không suy nghĩ đến những con số huyền ảo này nữa. Và đặc biệt phải truy đến cùng trách nhiệm của những người lãnh đạo ở đây tại sao cứ để số đề hoành hành người dân như vậy. Vì xét cho cùng họ là những người trực tiếp góp phần làm kinh tế Lý Sơn đi vào suy thoái.

Bài này đã được gửi đến tòa soạn báo tuổi trẻ ngày 17/02/2012
Mong các bạn cũng hãy góp sức bằng cách cũng gửi về tòa soạn các báo một bài bày tỏ ý kiến của mình về thực trạng "nạn đề" ở Lý Sơn hiện nay.
MBA2010

p/s: BQT. Thay đổi lại tiêu đề mong tác giả đồng lòng ( xin cứu giúp người Lý Sơn Quảng Ngãi) bao quát hơi lớn.

vandayit

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]